4 lưu ý quan trọng về kinh doanh bán lẻ rượu

09/11/2019

Rượu là một mặt hàng phổ biến và mang lại giá trị kinh tế cao. Chính vì thế mà trên thị trường hiện nay có rất nhiều người kinh doanh bán lẻ mặt hàng này. Vậy thì câu hỏi đặt ra ở đây là “Bán lẻ rượu có cần giấy phép không?”, “Nếu có thì cần thực hiện những thủ tục gì?”. Hãy để nhanh.vn giải đáp những thắc mắc trên nhé.

Bán lẻ rượu có cần giấy phép không?

Câu trả lời ở đây chính là có.

Trước tiên, chúng ta hãy cùng nhau tìm hiểu một chút định nghĩa về rượu:

Rượu là đồ uống có cồn thực phẩm, được sản xuất từ quá trình lên men (có hoặc không chưng cất) từ tinh bột của các loại ngũ cốc, dịch đường của cây và hoa quả được pha chế từ cồn thực phẩm (Ethanol).

4 lưu ý quan trọng về kinh doanh bán lẻ rượu

Rượu không bao gồm: Bia các loại; nước trái cây lên men các loại có độ cồn dưới 5% theo thể tích. 

Theo Phụ lục 4, Luật số 03/2016/QH14 sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư năm 2014 quy định thì kinh doanh rượu nằm trong số 243 ngành nghề, kinh doanh có điều kiện. 

Theo Nghị định số 105/2017 NĐ-CP về kinh doanh rượu được chính phủ ban hành, các tổ chức, cá nhân bán lẻ rượu, bán rượu tiêu dùng tại chỗ phải có giấy phép kinh doanh bán lẻ rượu.

Điều kiện kinh doanh bán lẻ rượu 

Không phải cá nhân hay tổ chức nào cũng có thể tự do kinh doanh bán lẻ rượu. Theo quy định của pháp luật thì bán lẻ rượu cần đáp ứng những điều kiện sau:

  1. Là doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.
  2. Có quyền sử dụng hợp pháp địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng.
  3. Có văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu hoặc thương nhân buôn bán rượu.
  4. Rượu dự kiến kinh doanh phải bảo đảm điều kiện về an toàn thực phẩm theo quy định.
  5. Bảo đảm tuân thủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định. 

Thủ tục xin Giấy phép bán lẻ rượu 

  • Nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép bán lẻ rượu trực tiếp hoặc qua đường bưu điện hoặc trực tuyến (nếu đủ điều kiện áp dụng) cho Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng.
  • Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ , Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng xem xét, thẩm định và cấp giấy phép. Trường hợp từ chối cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
  • Trường hợp chưa đủ hồ sơ hợp hệ, trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Phòng Kinh tế hoặc Phòng Kinh tế và Hạ tầng có yêu cầu văn bản bổ sung.

Hồ sơ bảo gồm

  1. Đơn đề nghị cấp Giấy phép bán lẻ rượu theo Mẫu 01 ban hành kèm theo Nghị định số 105/2017/NĐ-CP. 
  2. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh.
  3. Bản sao hợp đồng thuê/mượn hoặc tài liệu chứng minh quyền sử dụng hợp pháp cơ sở dự kiến làm địa điểm bán lẻ.
  4. Bản sao văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu hoặc thương nhân bán buôn rượu.
  5. Bản sao Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (đối với rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật) của các sản phẩm rượu dự kiến kinh doanh.
  6. Bản cam kết do thương nhân tự lập, trong đó nêu rõ nội dung thương nhân đảm bảo tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật tại các điểm bán lẻ rượu.

Thời hạn của Giấy phép bán lẻ rượu là 05 năm kể từ ngày cấp.

Trên đây là một số điều cần biết khi kinh doanh bán lẻ rượu, hy vọng rằng bài viết đã cung cấp cho bạn những thông tin hữu ích về kinh doanh mặt hàng này.

 

Nhanh.vn - Phần mềm quản lý bán hàng đa kênh

Đăng ký dùng thử miễn phí phần mềm quản lý bán hàng Nhanh.vn!

CÔNG TY CỔ PHẦN NHANH.VN

Địa chỉ: 102 Thái Thịnh, Phường Trung Liệt, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

Số Giấy CNĐKDN: 0108824877, đăng kí lần đầu ngày 17 tháng 07 năm 2019

Nơi cấp: Sở kế hoạch và đầu tư thành phố Hà Nội - Phòng đăng kí kinh doanh

Địa chỉ văn phòng:

Tầng 3, Hà Thành Plaza, 102 Thái Thịnh, Phường Trung Liệt, Quận Đống Đa, Hà Nội

Tầng 4, Số 70 Lữ Gia Plaza, Phường 15, Quận 11, Hồ Chí Minh

Số 461 Núi Thành, Phường Hòa Cường Nam, Quận Hải Châu, Đà Nẵng

Tài khoản ngân hàng: 194175159

Ngân hàng Ngân hàng TMCP Việt Nam Thịnh Vượng VPbank - Chi nhánh Ngô Quyền

Chủ tài khoản: Công ty cổ phần Nhanh.vn

Tải mobile app: Nhanh.vn

Nhanh.vn Android App Nhanh IOS App

Lĩnh vực kinh doanh:

- Phần mềm quản lý bán hàng

- Thiết kế website

- Cổng vận chuyển

Người chịu trách nhiệm: Nguyễn Quỳnh Dương

Hỗ trợ trực tuyến